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1. UTANGULIZI 
 

Wakala wa Nishati Vijijini (REA) ulianzishwa kwa Sheria ya Nishati Vijijini, Na. 

8 ya Mwaka 2005 na kuanza rasmi kutekeleza majukumu yake Mwezi Oktoba 

2007. Wakala wa Nishati Vijijini unatekeleza Sera ya Taifa ya Nishati ya Mwaka 

2015 ambapo awali Wakala ulikuwa unatekeleza Sera ya Taifa ya Nishati ya 

Mwaka 2003 iliyokuwepo wakati wa kuanzishwa kwake. Sheria ya Nishati Vijijini 

pia ilianzisha Bodi ya Nishati Vijijini pamoja na Mfuko wa Nishati Vijijini. 
 
Wakala wa Nishati Vijijii ni Taasisi iliyopo chini ya Wizara ya Nishati, yenye 

jukumu la kuwezesha upatikanaji wa nishati bora vijijini na kuhamasisha 

matumizi ya nishati hiyo kwa lengo la kukuza maendeleo ya kijamii na kiuchumi 

vijijini. Wakala wa Nishati Vijijini, kupitia Wizara ya Nishati hufanya kazi kwa 

kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango, Wizara ya Ofisi ya Raisi Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa, Wabia wa Maendeleo, Idara na Mashirika mbalimbali 

ya Serikali. 
 
Katika kuhakikisha nishati bora na salama maeneo ya vijijini, Wakala wa Nishati 

Vijijini, umeendelea kutekeleza majukumu yake ukijikita kwenye ujenzi wa 

miundombinu ya kusambaza umeme na mafanikio makubwa yameonekana. 

Wakala wa Nishati Vijijini pia unatekeleza miradi mbalimbali ya Nishati ya 

kupikia. Katika kuongeza upatikanaji wa nishati vijijini, Wakala wa Nishati 

Vijijini pia una wajibu wa kuhakikisha nishati ya mafuta inayopatikana vijijini 

ni safi na salama. 
 
Serikali kupitia Wakala wa Nishati Vijijini imeanzisha mpango wa kuwezesha 
ujenzi wa vituo vipya vidogo vya gharama nafuu vya bidhaa za mafuta (petroli 

na dizeli) maeneo ya vijijini ili kuondosha madhara yatokanayo na njia zisizo 
salama. Madhara hayo ni pamoja na: - 

 

a) Gharama kubwa za upatikanaji wa bidhaa hizo maeneo ya vijijini tofauti na 
bei elekezi; 

b)  Gharama kubwa za usafiri hasa maeneo ya vijijini; 

c)  Kuadimika kwa bidhaa hizo maeneo ya vijijini; 

d) Uuzaji na uhifadhi wa bidhaa za mafuta usio safi na salama (mapipa na 

madumu ya plastiki ndani ya nyumba) kwa matumizi ya vyombo vya moto; 

e)  Milipuko ya moto ambayo inaweza kugharimu maisha ya wananchi na 
hivyo kupunguza nguvu kazi ya Taifa; 

f) Uharibifu wa mazingira unaotokana na bidhaa hizo kumwagika maeneo 
mbalimbali kwa sababu ya uhifadhi usiofaa; 

g)  Kuikosesha Serikali mapato ambayo wauzaji wa mafuta (petroli na dizeli) 
hawalipi kodi na tozo mbalimbali; na
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h)  Kuathiri afya kutokana na kuvuta hewa isiyo safi na salama kwa 
sababu ya kuhifadhi bidhaa hizo ndani ya nyumba. 

 
Kwa kutambua hali hiyo, na kwa kuzingatia moja ya malengo ya Sera ya Taifa 

ya Nishati ya Mwaka 2015, ni wajibu wa Wakala kuhakikisha upatikanaji wa 

uhakika wa nishati na kwa bei nafuu katika maeneo yote ya nchi kwa njia iliyo 

salama. Wakala wa Nishati Vijijini umetenga fedha kwa ajili ya kutoa mkopo 

nafuu kuwezesha ujenzi wa vituo vidogo vya kuuzia bidhaa za mafuta (petroli na 

dizeli) vijijini. Mkopo huu utasaidia uwezeshaji wa ujenzi na uendeshaji wa vituo 

vipya vidogo vya gharama nafuu maeneo ya vijijini ili kuhakikisha upatikanaji 

wa nishati ya mafuta kwa gharama nafuu, kwa njia salama, na isiyo na madhara 

kwa mazingira. 
 
Wakala unawasisitiza waombaji walioomba katika awamu ya kwanza na 

kutokidhi vigezo kuomba tena baada ya kufanya marekebisho ya 

mapungufu yaliyobainishwa katika maombi yao. Aidha maombi mapya ya 

mkopo yanakaribishwa. 
 

2. LENGO KUU LA MRADI 
Lengo la mradi huu ni kuanzisha utaratibu wa kutoa mikopo nafuu kwa 

waendelezaji waliokidhi vigezo vya kupata mkopo wa kujenga na kuendesha vituo 
vidogo vya mafuta (petroli na dizeli) katika maeneo ya vijijini ya Tanzania Bara. 
 

3. FAIDA ZA MRADI 
Utekelezaji wa mradi huu una faida zifuatazo: - 

a) Kuongeza upatikanaji wa bidhaa za mafuta (petroli na dizeli) vijijini na  
kwa bei nafuu; 

b)   Kulinda mazingira na usalama wa jamii na mali zao; 

c)   Kuondoa madhara ya kiafya yatokanayo na uvutaji wa hewa isiyo safi na  

salama; 

d)   Kuondoa uhifadhi wa mafuta usio safi na salama maeneo ya vijijini; 

e)   Kuepusha uharibifu wa vyombo vya moto vilivyoko maeneo ya vijijini; 

f)    Kupunguza gharama za usafiri maeneo ya vijijini; na 

g)   Kuongeza mapato ya Serikali kutokana na uuzaji wa mafuta (petroli na  

dizeli) uliozingatia taratibu zilizopo. 
 
 

4. UTARATIBU UTAKAOTUMIKA KATIKA UTEKELEZAJI WA MRADI 
Utaratibu utakaotumika kutekeleza mradi huu umeainishwa katika mwongozo 

wa mradi ambao unapatikana kupitia tovuti ya Wakala ambayo ni   
www.rea.go.tz. Mwongozo huo umeainisha vigezo vitakavyotumika kuhakikisha 

mradi huu unatekelezwa kwa ufanisi mkubwa na hivyo kuleta matokeo chanya 
yanayokusudiwa na Serikali. Mwongozo umeainisha namna ya kuomba mkopo, 
uidhinishwaji wa mkopo, vigezo vya mwombaji vya kiufundi na vya kifedha na 

masharti ya mkopo. Inasisitizwa waombaji kuzingatia matakwa ya mwongozo 
wakati wa kuwasilisha maombi ya mkopo. 

http://www.rea.go.tz/
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5. NAMNA YA KUWASILISHA MAOMBI 

Mwombaji atatakiwa kujaza fomu maalum ambayo inapatikana pia katika tovuti 
ya Wakala wa Nishati Vijijini (www.rea.go.tz). Maombi yaliyokamilika pamoja 
na viambatisho vyake yawasilishwe kwa njia ya zifuatazo: - 

 
a) Njia ya Posta au kuleta ofisini; tumia anuani ifuatayo: 

Mkurugenzi Mkuu, 
Wakala wa Nishati Vijijini  
Jengo la Wakala wa Nishati Vijijini (REA),  

Barabara ya Medeli, 
S. L. P. 2153, 

DODOMA, TANZANIA. 
 
MUHIMU:  

Juu ya bahasha baada ya anuani ya Wakala iandikwe ‘Maombi ya Mkopo kwa  
Ajili ya Ujenzi wa Vituo vya Mafuta Vijijini’  
 

b) Njia ya Mtandao, tumia barua pepe; vituovyamafuta@rea.go.tz 
 

6. MWISHO WA KUWASILISHA MAOMBI:  

• Dirisha la maombi ya mkopo litafungwa pale ambapo idadi ya vituo 160 
itakapofikiwa kulingana na bajeti iliyopo;  

• Ikumbukwe kuwa kila baada ya miezi mitatu tathmini itafanyika kwa 
maombi yatakayokuwa yamepokelewa;  

• Tathmini zitafanyika katika miezi ifuatavyo: 3,6,9 na wa 12; na  

• Tunawahimiza waombaji kuwasilisha maombi yao mapema iwezekanavyo 
ili waweze kunufaika na fursa hii. 

 

Kwa maelezo zaidi kutoka kwa Wakala wa Nishati Vijijini yawasilishwe kupitia 
barua pepe iliyotajwa hapo juu na kwa njia ya simu wasiliana na wafuatao: 
 

Jina:     Mha. Kelvin Tarimo 
Namba ya Simu:   0713 230358 

 
Jina:      Mha. Ramadhani Mganga  
Namba ya Simu:    0754 909237 

 
 
Imetolewa na: -  

Mkurugenzi Mkuu, 
Wakala wa Nishati Vijijini  

Jengo la Wakala wa Nishati Vijijini (REA),  
Barabara ya Medeli, 
S. L. P. 2153, 

DODOMA, TANZANIA 

http://www.rea.go.tz/
http://www.rea.go.tz/
mailto:vituovyamafuta@rea.go.tz

